Somo la kwanza: kuumbwa kwa ajili ya mahusiano. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa: moja, atambue na athamini uhusiano ambao Mungu anataka awe nao pamoja nasi. La pili, aelewe na athamini sura ya Mungu kwa kila mtu. La tatu, atambue kwamba sisi tunawajibika kwa Mungu kwa ajili ya chaguzi mbalimbali tunazozifanya katika mahusiano yetu. Laine afahamu kwamba Biblia ndiyo mwongozo wetu kwa ajili ya mahusiano ya kimungu na kwamba tunapaswa tumtafakari Mungu katika mahusiano yetu. Mahusiano na Mungu. Kwenye maandiko tunajifunza kwamba Mungu ni Mungu aliye na nafsi mwenye mahusiano na anayewasiliana na wengine. Waebrania sura ya kwanza, mstari wa kwanza hadi wa pili. Maandiko yanatuonyesha kwamba Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu wamekuwa kwenye uhusiano kati yao kwa umilele wote. Kwa mfano, maandiko haya yanaonyesha mahusiano kati ya Baba Mwana na Roho Mtakatifu: Yohana kumi na saba mstari wa ishirini na mbili hadi ishirini na nne Yohana kumi na nne mstari wa kumi na sita na wa ishirini na sita na Yohana kumi na tano mstari wa ishirini na sita Ingawaje aya hizo hazizungumuzii ni kwa jinsi gani Roho Mtakatifu ni wa milele, tunajua kutokana na aya nyingine kama vile Waibrania tisa mstari wa kumi na nne kwamba yeye pia ni wa milele. Mungu aliziumba mbingu, nchi, bahari na vyote vilivyomo. Kutoka ishirini mstari wa kumi na moja. Zaburi nane mstari wa tatu hadi nane inatuonyesha kwamba ubinadamu ulikuwa ndio uumbaji uliokuwa bora na muhimu zaidi. Mungu aliumba watu kama viumbe vya uhusiano, kama yeye alivyo ni kiumbe wa uhusiano. Katika maandiko yote, Mungu huwaalika watu kwenye mahusiano ya maisha ya uzima pamoja na yeye mwenyewe kwa mfano, ona Isaya 55:3. Yohana 1:12 hadi 13. Yohana 3:36. Yohana 17:3. Wakorinto wa pili sura ya sita mstari wa kumi na sita, hadi kumi na nane. Yohana wa kwanza sura ya kwanza mstari wa tatu. Ufunuo sura ya tatu mstari wa ishirini. Ni ajabu gani kutambua kwamba Mungu aliye Muumbaji wa ulimwengu anatamani awe na uhusiano nawe pamoja na mimi. Soma Mwanzo sura ya tatu mstari wa nane hadi tisa. Hebu jaribu kutulia kwa muda, funga macho yako, kisha uwazie tukio ambalo umesoma hapa hivi punde. Tumia mawazo yako kufanya aya hizi ziwe halisia hai, ukiwa umesimama bustani nzuri zaidi sana katika sehemu yenye baridi ya siku. Jisikia uwepo wa kupendeza ukikupuliza usoni mwako. Sikiliza sauti ya nyayo za Mungu na usikie mtikio wa kimya wa viumbe wake wawili wapendwa. Kisha swali la Mungu, uko wapi? Je, unaweza kufikiria wakati huo ulikuwaje, wakati Mungu akiita kwa ajili ya kuwa na ushirika na mwanamume na mwanamke. Tulia tena katika kutafakari moyo wa Mungu. Mungu anatamani, anatafuta na kuwa na ushirika kati yake na Adamu na Awa, pamoja na wewe na mimi, ingawaje tumejitenga sisi wenyewe kutoka kwa Mungu kwa kutokumtii kwetu. Isaya hamsini na tisa mstari wa pili. Mungu bado anatamani kuwepo na uhusiano na kila mtu anaishi. Luka 19 mstari wa kumi anatuonyesha kwamba Mungu anamtafuta kila mwenye dhambi. Mungu angali bado anauliza uko wapi? Kwa kuwa Yesu alikufa kwa ajili yetu tunaweza tukarejea tena kwenye uhusiano sahihi na yeye. Waefeso mbili mstari wa kumi na tatu na wa kumi na tisa. Wewe na mimi tumeumbwa kwa ajili ya uhusiano na Mungu, muundo wa uumbaji wetu. Wale watu ambao hawaamini katika uumbaji wenye upendo na kusudi la Mungu wanajitahidi kuunda utambulisho wao na kusudi lao wenyewe. Ni vigumu kabisa kuuelewa kwa usahihi ubinadamu kama sio kutokana na uhusiano na Mungu. Mtu anayeishi kwa ushauri wa kutafuta hekima ya kidunia iliyoelekezwa katika kufuatilia furaha hawezi kuyaelewa maisha kwa usahihi. Ili kuelewa kwa ukweli utambulisho wetu, kwamba sisi ni nani, kusudi letu, kwa nini tunaishi, na jinsi tulivyoumbwa ni lazima tulijue kusudi la muumba wetu ambalo linapatikana kutoka katika Biblia Takatifu. Mungu tayari alishatengeneza utambulisho wetu, sio jambo ambalo tunazua. Ametuumba kwa ajili ya kusudi na ametutengeneza kimakusudi. Ni pale tu tunapokuwa tumeelewa mpango wake juu ya maisha yetu pamoja na mahusiano yetu ndipo tutakapoweza kutegemewa tuwe kama tunavyotakiwa tuwe na tutakapoweza kukamilisha kusudi lake kwa ajili ya kuwepo kwetu. Kuumbwa katika sura ya Mungu kuna maanisha kwamba watu waliumbwa kwa ajili ya kuwa na uhusiano wa kipekee kama vile Mungu alivyo kwenye uhusiano. Aliwafanya watu nao wawe viumbe vyenye uhai. Mungu aliumba nafsi, roho na mwili wa kila mtu kwa ajili ya uhusiano na Mungu pamoja na watu wengine. Mwongozo wetu kwa ajili ya mahusiano ya kibinadamu: ukweli kwamba Mungu aliumba watu kwa ajili ya uhusiano unadhihirisha kwamba anazo kanuni na miongozo kwa ajili ya mahusiano yetu. Mtengenezaji wa bidhaa uandika mwongozo kuhusiana na ile bidhaa ambao unaelezea jinsi ile bidhaa ilivyotengenezwa na jinsi ya kuitumia. Vivyo hivyo, Mungu ametupa neno lake, Biblia, ambayo inaelezea muundo wetu na jinsi maisha na mahusiano yetu vinavyoweza kufanya kazi kwa njia nzuri kabisa. Biblia inaelezea kwa wazi majukumu ambayo Mungu ameweka kwa ajili ya mahusiano ya kibinadamu. Inashughulikia majukumu ya waume na wake, wababa, wa mama na watoto, wakaka na wadada, mababu na mabibi, marafiki, maadui, majirani serikali na raia, waajili na waajiriwa. Kanuni za neno la Mungu zinatufundisha muundo wake kwa ajili yetu. Haijalishi hali au mazingira yetu, Biblia inatufundisha mapenzi ya Mungu kwetu katika kila hatua ya maisha. Jamii na tamaduni za kibinadamu zinaonyesha muundo wa Mungu, ingawaje sio kwa ukamilifu sana. Tamaduni huelezea tabia ya kawaida ya kibinadamu kwenye mahusiano na hali za aina zote. Kila utamaduni una njia zake za kukuza watoto na kudumisha uhusiano wa ndoa. Tamaduni zinaonyesha tofauti kubwa katika mila, mazingira, maumbile na matukio muhimu lakini kila utamaduni unashiriki maadili ya msingi. Kwa mfano, kila utamaduni una aina yake ya ndoa. Hata hivyo, tabia zote zinapaswa zifanyiwe tasimini na kanuni za kibibilia na siyo kwa kanuni za kitamaduni. Bibilia ni mamlaka yetu, lakini siyo utamaduni. Warumi kumi na mbili mstari wa pili. Maelezo ya kina ya kitamaduni sio lazima yafungamane na upande wote na tupaswe kutegemea iwe hivyo. Waefeso mbili mstari wa pili. Tamaduni huwa zinakuzwa na watu walioanguka ambao huchochewa na tamaa mbaya na ubinafsi. Jamii inaweza ikawa na ujuzi fulani wa ukweli wa kibiblia lakini bado hakuna jamii inayofuata mara kwa mara viwango vya Mungu vya mema na mabaya. Hakuna kitu chochote kinachostahili kuhesabiwa haki kwa sababu tu ni cha kitamaduni. Biblia peke yake kwa ukamilifu wake ndiyo inayotuonyesha kiwango cha Mungu. Zaburi kumi na tisa mstari wa saba hadi kumi na moja. Kama ukiweza kuitembelea nchi ya, ya Libya na ukashuhudia jinsi ambavyo Walibya wanavyoendesha magari bila kujali usalama, unaweza ukafikiri kwamba huo ni utamaduni wao tu, mtindo wao wa uendeshaji unafaa kwa ajili yao. Ni ukweli kwamba Libya ina kiwango kikubwa cha vifo vya ajali mbaya za magari duniani. Kiwango chao ni mara mbili ya nchi ambayo ina utamaduni wao, nchi ambayo ina kiwango cha pili cha vifo cha magari duniani. Kwa uhakika, utamaduni wao haujaweza kujenga mtindo mzuri wa kuendesha magari. Mungu anajua ni kwa jinsi gani maisha yanavyopaswa kufanya kazi, na ametupa sisi sheria. Hatupaswi tu kufanya majaribio na kuchunguza, hatupaswi tu kufikiria kupata kile tunachokifikiria, tunachofikiria kwamba kitakuwa cha maisha ya furaha. Ni lazima tufuate mpango wa Mungu wa mahusiano. Jambo zuri ni kwamba uaminifu kwenye maelekezo ya mambo ya Mungu ni jambo jema kwetu. Mungu ametupa amri kwa sababu anatupenda sisi. Kumbukumbu la Torati sura ya sita mstari wa ishirini na nne. Kwa kuzishika amri hizo tunafurahia matokeo mazuri na tunalindwa dhidi ya matukio mengi mabaya. Mbunifu wetu anajua ni nini kilicho kizuri kwa ajili yetu na tunapofuata mpangilio wake tunabarikiwa. Kuwajibika kwa Mungu katika mahusiano. Je, ni kwa jinsi gani mwenendo wetu dhidi ya watu wengine unaathiri mahusiano yetu na Mungu? Mahusiano yetu na Mungu na mahusiano yetu na wanadamu. Kifungu cha maandiko: mtu na jukumu anacho kihitaji Mungu kwenye mahusiano ya mwanadamu, athari kwenye uhusiano na Mungu. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa saba mume kuwa na ufahamu na heshima kwa mke, maombi ya mume hayazuiliki. Waefeso sura ya tano mstari wa ishirini na mbili na mstari wa ishirini na nne na mstari wa thelathini na tatu na Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza hadi sita. Mke kuwa mtiifu kwa mume. Hivyo ndivyo mke anapokuwa mtiifu kwa Mungu Mungu anathamini mtazamo huu na tabia hii ndani yake. Wakolosai sura ya tatu mstari wa ishirini. Mtoto waheshimu wazazi katika mambo yote. Tabia hii inampendeza Mungu. Mathayo sura ya sita mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tano. Kila mtu kusamehe wale wote wanaotenda dhambi kinyume chetu. Mungu anaweza kutusamehe. Warumi kumi na tatu mstari wa kwanza hadi wa tano. Kila mtu kutii mamlaka za kidunia ni kwa namna tunavyomtii Mungu. Petro wa Kwanza sura ya pili mustari wa kumi na nane hadi ishirini mtumishi vumilia kwa subira mambo unayotendewa yasiyokuwa ya haki, watumishi upata kibali kutoka kwa Mungu. Sisi ni viumbe wenye maadili, ikimaanisha kwamba tunaelewa kwamba matendo mengine ni mabaya na mengine ni mema, na tunawajibika kwa Mungu kwa chaguzi zetu tunazofanya. Hii inatupa uwezo na wajibu mkubwa. Uchaguzi wetu unaathiri mahusiano yetu na Mungu. Utii kwenye maagizo ya Mungu kuhusiana na mahusiano sio tu jambo lenye kutumika tu la jinsi tunavyoweza kuwa na furaha na kupata kile kilicho bora zaidi katika maisha Tunawajibika kwa Mungu kwa maamuzi yetu na tabia zetu katika mahusiano. Warumi kumi na nne mstari wa kumi na wa kumi na mbili. Mungu ametuita sisi kuwatendea wengine haki na kufanya kwa upendo na rehema. Mika sita, mstari wa nane. Kwa sababu ya dhambi ya Adamu wazao wake wote waliomfuata wanazaliwa katika hali ya dhambi, Warumi 5:12 na 19. Kwa sababu hiyo hatuwezi kutenda mema mara kwa mara kwa upendo, rehema na njia za haki, Warumi 7:15 hadi 24. Lakini neema ya Mungu inatubadilisha tunapozaliwa mara ya pili Roho Mutakatifu hutuwezesha kutimiza matakwa ya Mungu, Warumi 8 mstari wa 3 hadi 4. thamani ya kila mtu, soma Isaya 44 mstari wa 24, Zaburi 139 mstari wa 15 hadi 16 Mwanzo tisa mstari wa sita na Yakobo tatu mstari wa tisa. Je, maandiko haya yanatueleza nini kuhusu thamani ya kila maisha? Je, ni kitu gani kinachompa mtu thamani? ili kuwa na uhusiano mzuri wenye nguvu pamoja na watu wengine, ni lazima tuwathamini watu kama vile ambavyo Mungu anavyowathamini. Kila mtu ameumbwa kwa sura ya Mungu gani wa thamani. Kwa sababu hiyo tu, kila mtu kwa binafsi yake ni kiumbe pekee cha Mungu, aidha awe mwanaume au mwanamke, mwenye afya njema au mgonjwa, mzima au kilema, kijana au mzee, tajiri au maskini. Mithali kumi na nne mstari wa thelathini na moja. Ambaye tayari ameshazaliwa au ambaye bado yuko kunitumbo la mama yake bado kuzaliwa, chochote kilicho kivuli cha ngozi zao na bila kujali uwezo wao wa kiakili au kimwili au mapungufu, Kutoka nne mstari wa kumi na moja. Kuna tamaduni ambazo wazee usaulika wanawake uchukuliwa kwamba ni duni kuliko wanaume au watoto uchukuliwa kuwa kero. Kwenye baadhi ya tamaduni vilema uchukuliwa kama ni waliolaaniwa na hufichwa au kukataliwa kutoka kwa jamii. Duniani kote, ubaguzi wa rangi umekuwa ni jambo la kawaida. Kabila moja au kikundi fulani cha ukoo kinajiona na kujichukulia chenyewe kama kilicho bora zaidi kuliko wengine na kuwatendea wengine mambo ya aibu. Kila moja ya vitendo hivi vinashusha thamani ya watu ambao ni wathamani zaidi ya uumbaji wote wa Mungu. Ili kuwa na mahusiano yenye afya yanayomheshimu Mungu, ni lazima kwanza tufikirie watu wote jinsi walivyo, wachukuaji sura ya Mungu, kuumbwa kwa ajili ya Mungu, kuumbwa kwa ajili ya watu wengine. Ufunuo sura ya nne mstari wa kumi na moja. Inatueleza kwamba Mungu alivyoumba vitu vyote kwa ajili yake mwenyewe. Hii kwa uhakika inahusisha ubinadamu, tumeumbwa na Mungu kwa ajili ya Mungu. Tunachotakiwa kufanya, tunatakiwa tufanye kwa ajili ya utukufu wa Mungu. Wakorintho wa kwanza sura ya 10 mstari wa 31. Petro wa kwanza sura ya pili mstari wa 12. Tumeumbwa pia kwa ajili ya kuwa faida kwa ajili ya watu wengine. Tuliumbwa ili tufanye kazi na watu wengine kadha kuhamilisha makusudi ya Mungu. Ndoa ni mfano mmoja wapo wa muundo wa Mungu kwa ajili ya kufanya kazi pamoja. Mara tu baada ya kuumbwa kwa binadamu wa kwanza, Mungu alisema, si vema huyo mtu awe peke yake, nitamfanyia msaidizi wa kufanana naye. Mwanzo sura ya pili, mstari wa kumi na nane. Mwanamke isawa na mwanaume katika njia nyingi muhimu lakini tofauti katika njia nyingine muhimu. Kwa pamoja wanaweza kukamilisha makusudi ya Mungu kwa ajili ya uwepo wao. Mungu aliwapa kwa pamoja kazi ambayo wangepaswa kuifanya. Mwanzo sura ya kwanza, mstari ishirini na sita hadi ishirini na nane. Kanisa ni mfano mwingine wa mpango wa Mungu kwa watu kufanya kazi kwa pamoja. Mtume Paulo alitumia kielelezo cha sehemu za mwili mstari wa kwanza, 12, 12, hadi 26. Mtu hapaswi kufikiri kwamba anaweza kutimiza kusudi la Mungu akifanya kazi peke yake au kwamba hahitaji watu wengine. Na kanisa ni mifano miwili tu kati ya mifano mingi ya mpango wa Mungu kwa ajili ya watu kufanya kazi kwa pamoja. Tuliumbwa kwa ajili ya kutumikia watu wengine. Wagalatia tano, kumi na tatu, hadi na kumi na nne. Tumeumbwa kwa ajili ya mahusiano yenye upendo na wengine ambamo tunajitoa ili kuwanufaisha wengine. Soma Mithali 17 mstari wa Wagalatia sita mstari wa pili na Wafilipi mbili mstari wa nne. Tuliumbwa kwa ajili ya Mungu na kwa ajili ya watu wengine. Kila hitaji ambalo Mungu utufanya katika neno lake linahusiana na aidha uhusiano wetu naye uhusiano wetu na wengine au mahusiano yote mawili kwa hakika Yesu alisema kwamba kila jambo ambalo Mungu anataka tufanye linaweza kufupishwa kwa amri za kumpenda Mungu kwa moyo wetu wote, nafsi yetu yote na akili yetu yote na kuwapenda watu wengine kama tunavyojipenda wenyewe. Soma Mathayo 22 mstari wa 36 hadi 39. Tuliumbwa kwa ajili ya Mungu na kwa ajili ya watu wengine. Mambo haya mawili yanahusiana kwa karibu sana. Mojawapo wapo ya maneno ya msingi ambao tunamutukuza nayo Mungu na kuonyesha mfano wake ni katika mahusiano yetu na wengine. Tabia na matendo ya Mungu yanatuwajibisha kuwa kama yeye. Petro wa kwanza sura ya kwanza mstari sita. Mathayo tano mustari wa arobaini na nane. Watu wote wameumbwa katika sura ya Mungu, lakini sisi kuonyesha asili na tabia ya Mungu tunapotenda kama yeye anavyotenda. Mtu anapoonyesha kuwa mwenye huruma kwa wahitaji, huruma yake ni mfano wa huruma ya Mungu. Atendo lake la huruma ni kuiga kazi ya Mungu. Jambo hili ni la ukweli bila kujali kama anaonyesha huruma, kama anayeonyesha huruma ni mtu aliyeokoka au ambaye hajawahi kuokoka kabisa. Hata hivyo, tunamuiga Mungu vizuri zaidi tunapokuwa tumepatanishwa naye na Roho wake kufanya kazi ndani yetu. Soma Petro wa Pili sura ya kwanza mstari wa pili hadi kumi na moja. Kifungu hiki kinaelezea mpango wa ajabu wa Mungu kwa ajili ya kila mfuasi wa Kristo. Kutokana na kifungu hiki tunajifunza kwamba, la kwanza, kwa utukufu na wema wake Yesu kwa pamoja ametuita na kutupa sisi ahadi nzuri za ajabu aya ya tatu hadi nne. Cha pili, kupitia ahadi hizi nzuri za ajabu wala ambao miongoni mwetu wanamjua Kristo, tunaweza tukawa na asili ya kiungu ya Mungu ndani yetu. Aya ya nne. Cha tatu, kupitia uhusiano wetu na Mungu aliye Baba na Yesu, tuna kila kitu tunachohitaji kwa ajili ya maisha na utauwa aya ya tatu cha nne kwa sababu ya mambo haya yote tunaweza tukaishi kama Yesu alivyoishi na kama alivyotuita sisi tuishi aya ya tano hadi nane ni kwa jinsi gani inawezekana kuakisi tabia na asili ya Mungu katika mahusiano yetu. Somo wa Korinto wa pili sura ya nne mstari wa nne ni nani aliye picha kamilifu kwa ajili ya Mungu? Somo wa Korinto wa pili sura ya tatu mstari wa kumi na nane Roho Mtakatifu huwabadilisha waumini ili wazidi kuakisi utukufu kwa ajili ya Bwana. Kwa kumwangalia Yesu tunafanywa kuwa zaidi azaidi kama yeye katika mitazamo na tabia zetu. Huu ndio uzuri wa Injili kupitia nguvu za Mungu Baba, Yesu na Roho Mtakatifu, tunaweza kutafakari na kuiga tabia ya Mungu kwenye mahusiano yetu na watu wengine. Mungu anatutaka tumwige, wa Efeso tano mstari wa kwanza kama vile ambavyo mtoto anavyomtazama na kumwiga mzazi wake ndugu au dada yake mkubwa, tunapaswa tuangalie kutoka katika mfano wa Yesu, kisha tuige tabia zake, mitazamo yake na matendo yake tunapokuwa tunashirikiana na watu wengine. Wa Filipi sura ya pili mstari wa tano hadi saba wa Efeso tano mstari wa pili soma y vifungu vifuatavyo, zingatia cha kwanza tabia au kazi ya Mungu, na cha pili matarajio ya Mungu kwa ajili yetu. Maelezo ya vifungo viwili vya kwanza tayari yameandikwa kama mfano mwishoni mwa somo hili. Kazi ya kufanya ya pili ni mwendelezo wa fundisho hili jinsi mahusiano ya wanadamu yanavyokisi utukufu wa Mungu andiko anachokifanya Mungu alichokifanya Kristo kitendo chetu kinachomwakisi Mungu wa Filipi sura ya pili mstari wa tatu hadi wa nane aliachilia haki zake alifanyika kuwa mtumwa alijinyenyekeza kabisa, akawa mtiifu. Kuacha haki zetu, kujali maslahi ya wengine, kuwa mnyenyekevu. Yohana kumi na tatu mstari wa tatu hadi wa tano na mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tano aliwahudumia wanafunzi wake katika mahitaji yao halisia kuwahudumia waumini wengine kwa Efeso sura ya nne mstari wa thelathini na mbili hadi sura ya tano mstari wa pili Kwa asili hakuna hata mmoja wetu ambaye anaonyesha upendo wa Mungu, kwa sababu tumezaliwa tukiwa na asili ya ubinafsi. Mungu, tupa neema ya kuturejesha tena kwenye mpango wake kwa ajili yetu. Sala ya unyenyekevu ya kujisalimisha inaweza ikampeleka mtu kupita katika mabadiliko haya. Hitimisho: Biblia inafunua kwamba Mungu kwa upendo wake aliwaumba watu kwa ajili ya mahusiano, uhusiano pamoja naye na mahusiano na watu wengine. Kwa kuwa Mungu ndiye muumbaji wa watu wote na mbonifu wa mahusiano, ni lazima kwanza kupata mtazamo wake juu ya uhusiano wetu wa kibinadamu. Mbili, kutambua uwajibikaji wetu kwake kwa ajili ya chaguzi mbalimbali tunazofanya katika mahusiano. Tatu, kukubali na kufuata mpango wake kwetu kwa ajili ya mahusiano yetu. Kozi hii ya mafunzo mahususi itakusaidia wewe kufanya mambo haya na itakutayarisha kata kufundisha wengine mapenzi ya Mungu kwa ajili ya mahusiano ya kibinadamu. Kitu cha kufikiria. Je, kwa nini utamaduni hautoshi kuwa ni mwongozo kwa ajili ya mahusiano ya kibinadamu? Maombi: Baba wa mbinguni, asante kwa kuniumba katika sura yako pamoja na kusudi kwa ajili ya maisha yangu. Asante kwa kuniumba mimi katika sura yako ili niweze kuwa katika uhusiano na wewe na kufanya iwezekane kupitia kifo cha Yesu kwa ajili ya dhambi zangu. Asante kwa hazina ya neno lako ambayo inanifundisha jinsi ya kuhusiana nawe na jinsi ya kukutukuza wewe kwenye mahusiano yangu na watu wengine. Kwa kupitia neno lako na Roho Mtakatifu wako nifundishe kuyashikilia maisha uliyoyapanga kwa yapanga kwa ajili yangu nisaidie mimi katika kukudhihirisha wewe kwa usahihi kwa kila mtu anayenizunguka, ili kwamba na wengine waweze kuja kukujua wewe. Amen.